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UJUMBE KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

Bw. Kaimu Abdi Mkeyenga
Mkurugenzi Mkuu -TASAC

Kwa wadau wetu wa thamani

lli  kufikia Dira yetu vya kuwa Shirika Ia
Uwakala wa Meli linaloongoza katika usimamizi wa
usafii  wa  majini litakalosaidia  kuibadilisha
Tanzania kuingia katika mfumo bora wa usafirishaji

duniani. Shirika la
Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC)
linalenga kutoa
huduma zinazowezesha kukuza sekta ya

usafiri kwa njia ya maji nchini, kuimarisha ulinzi
na usalama, kuzuia uchafuzi wa mazingira uto-
kanao na shughuli za usafiri kwa njia ya maji, kukuza
biashara ya meli na kuongeza ufanisi katika utoaji wa
huduma hususan kuinua mchango wa usafiri kwa njia
ya maji ili kuchochea ukuaji wa uchumi wa Taifa letu.

TASAC, itahakikisha kuwa wafanyaka-
zi wake wanaendeleza utamaduni wa kufa-
nya kazi kwa kushirikiana huku wakizingatia
misingi mikuu ya uwajibikaji, uadilifu, utaalamu, haki,
uwazi na ubunifu ili kukidhi matarajio ya wateja.
Pia, TASAC itaendelea kuimarisha
ustawi wa wafanyakazi wake ili
kuweza kutoa
huduma bora za usimamizi na
udhibiti kwa kushirikiana na wadau

mbalimbali wa
sekta ya usafiri kwa njia ya maiji.

Aidha, TASAC itaendelea
kuboresha mfumo wake wa usimamizi wa
ubora kwa kuzingatia mahitaji ya
Shirika la Kimataifa la Usanifisha-
ji  (ISO 9001:2015) vyanayolenga kufikia
huduma salama, bora na rafiki kwa
mazingira kupitia shughuli na
programu  zinazowawezesha  wafanyakazi
kutekeleza majukumu yao
kwa uadilifu wa hali ya juu.
lli  kutimiza dhamira ya TASAC vya
kuhakikisha uwepo  wa huduma za
biashara na wusafii kwa njia ya maji
ulio  salama, wa kuaminika, wenye

uhakika, na mazingira rafiki katika kuchan-
gia maendeleo ya kiuchumi na ki-

jamii, TASAC itaendelea kusimamia
biashara yenye ushindani kwa sekta
binafsi sanjari na kuongeza
uelewa kwa wadau wa
usafiri kwa njia ya maji ili kuwawezesha
kutoa na kupokea huduma bora.

Mwisho, TASAC itaendelea kuhakikisha kuwa
inatoa huduma zinazowaridhisha wateja au
kuzidi matarajio yao kila mara ili kukidhi mahi-
taji ya kisheria na kiudhibiti.

Asanteni kwa ushirikiano wenu.
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Akifafanua zaidi, Bw. Mbwilo
alisema kuwa, TASAC pia ina
jukumu la Kudhibiti Huduma za

Bandari na Usafiri wa Majini ambapo
shirika kisheria linadhibiti watoa
huduma kama waendesha bandari,

waendesha bandari kavu, mawakala wa
meli, mawakala wa forodha,

yawataka WananChi wakusanyaji/ watawanyaji  shehena

(consolidators/ deconsolidators),
bt imaji makasha (G M
kuendelea, kutumla V\}’:ﬁ?{:ﬁ;{ ngll\/?\sfs;1 n: Ovsjatozsshuduma
ndogondogo bandarini (Miscellaneous
Bandariza T anzama

Port Services Providers- MPS).
Katika kutekeleza Ajenda ya 10/30

Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania-TASAC limetoa wito kwa wa-
fanyabiashara na wakulima wa mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi
kuendelea kutumia Bandari za
Tanzania pamoja na bandari kavu ili
kuongeza ufanisi na kupunguza
gharama za usafirishaji wa mazao hayo.
Bandari kuu za Dar es Salaam,Tanga,
Mtwara, Kigoma na Mwanza
zimekuwa zikisafirisha kwa ufanisi mkub-
wa shehena za mizigo
mbalimbali ikiwemo mizigo ya wakulima
inayoingia na kutoka nchini.

Bandari hizi na nyinginezo “Lengo la TASAC ni kumsaidia i _
ndogodogo kisheria zipo chini ya mkulima aliyeagiza pembejeo Mkuragenzi Mkuu wa Shirikala
udhibiti wa TASAC. kutoka nje ya nchi ama kusafirish JAACICIEREEVE SN O AL Gl
Akizungumza wakati wa Maonesho ya ~ mazaoya kilimo, mifugo na Mkeyenge akipokea zawadi mara baada

Wakulima Nanenane Afisa uvuvi kwenda nje ya nchi kufika g kutembelea banda la Mamlaka ya
Mwandamizi Udhibiti Huduma za Ban- kwa wakati na gharama nafuu”, [l andari katika maonesho ya Kilimo

dari Bw. James Mbwilo amesema katika alisema Bw. Mbwilo. Nanenane yaliyomalizika leo kwenye

kuchochea ajenda ya Ukuaji wa Maendeleo uwanja wa John Mwakangale mkoani

ya Kilimo kwa asilimia 10 ifikapo mwaka .
2030, TASAC imekuwa ikidhibiti huduma ——

za bandari na kutoa leseni kwa Bandari S 'ANIELI TANZANIFE—
Kavu (ICDs) TANZ ES CORPORAT
zinazopokea mzigo wa makasha

Aidha, alieleza kuwa Bandari Kavu zina- - ’
ESH

saidia kupunguza msongamano kwenye . ! .
Bandari Kuu ya Dar es Salaam na kusaidia N — ‘\‘ '
wakulima kuagiza

pembejeo na kusafirisha bidhaa kwa uhara-
ka na gharama nafuu.




Akiongelea suala la usalama katika vyombo vya usafiri majini, Afisa Mkaguzi wa Vyombo vya Usafirishaji
Majini, Bw. Maulid Nsalamba alisema kuwa TASAC ina wajibu wa kuhakikisha vyombo vya kusafirisha mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi vimesajiliwa na ni salama ili kuchochea ufanisi na uzalishaji zaidi.

“Tunakagua vyombo vya usafiri majini na kwa chombo ambacho kimekidhi vigezo tunakipa leseni ya ubora na ku-
endelea kukifuatilia katika shughuli zake za kila siku”, alisema Bw. Maulid

Aidha, TASAC inasimamia mitaala ya mafunzo ya Mabaharia inayotolewa na Chuo cha Bahari cha Dar es Salaam
(DMI) ili kuhakikisha vyombo vya usafiri majini vinaendeshwa na wafanyakazi wenye utaalamu unaotakiwa.

. A LNAKALA ; TRSAC TANZ ANIA SHIPPING
SHIRIKALA L AGENCIES CORPORATION
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Picha juu, Mkurugenzi wa Shirika la Wakala wa Meli TASAC Bw. Abdikaim Mkeyenge (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na
baadhi ya wafanyakazi wa Shirika hilo kwenye banda lao la maonesho

AMEL TANZANIA
QES CORPORATION

y 7

Picha juu, Mkurugenzi wa Shirika la Wakala wa Meli TASAC Bw.  Mkurugenzi wa Shirika la Wakala wa
Abdikaim Mkeyenge (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na  Meli TASAC Bw. Abdikaim Mkeyenge
baadhi ya wafanyakazi wa Shirika hilo kwenye banda lao la ma-  (aliyekaa) akiwa katika picha ya pamoja
onesho na baadhi ya wafanyakazi wa Shirika hilo
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TASAC Kichocheo Ajenda ya 10/30

.bandari, waendesha bandari kavu, mawakala
wa meli, mawakala wa forodha, wakusanyaji/ wa-
tawanyaji shehena (consolidators/ deconsolida-
tors), wapimaji makasha (Gross Mass Verifiers-
GMVs) na watoa huduma ndogondogo bandarini
(Miscellaneous Port Services Providers- MPS)

Katika kutekeleza Ajenda ya 10/30 Shirika la
Uwakala wa Meli Tanzania-TASAC limetoa wito kwa
wafanyabiashara na wakulima wa mazao ya kilimo,
mifugo na uvuvi kuendelea kutumia Bandari za
Tanzania pamoja na bandarikavu ilikuongeza ufanisi
nakupunguzagharamazausafirishajiwamazaohayo.

Akiongelea suala la usalama katika
vyombo vya usafiri majini, Afisa Mkaguzi wa
Vyombo vya Usafirishaji Majini, Bw. Maulid
Nsalamba alisema kuwa TASAC ina wajibu wa
kuhakikisha vyombo vya kusafirisha mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi vimesajiliwa na ni sala-
ma ili kuchochea ufanisi na uzalishaji zaidi.
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Bandari kuu za Dar es Salaam,
Tanga, Mtwara, Kigoma na Mwanza zimekuwa
zikisafirisha kwa ufanisi mkubwa shehena za mizigo
mbalimbali ikiwemo mizigo ya wakulima inayoingia
na kutoka nchini. Bandari hizi na nyinginezo
ndogodogo kisheria zipo chini ya udhibiti wa TASAC.
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Afisa Mwandamizi Udhiiti Huduma za Bandari Bw. James bilo akimuelezea CACP Mwamini Rwamtali
Kamanda wa Polisi Kikosi cha TAZARA wakati alipotembelea katika banda la TASAC leo kwenye maonesho ya

Akizungumza wakati wa Maonesho ya Wakulima
Nanenane Afisa Mwandamizi Udhibiti Huduma

za Bandari Bw. James Mbwilo amesema katika “Tunakagua vyombo vya usafiri majini na kwa
kuchochea ajenda ya Ukuaji wa Maendeleo ya Kili- chombo ambacho kimekidhi vigezo tunakipa
mo kwa asilimia 10 ifikapo mwaka 2030, TASAC leseni ya ubora na kuendelea kukifuatilia katika
[ m e k u w a shughuli zake za kila siku”, alisema Bw. Maulid.
ikidhibiti huduma za bandari na kutoa leseni kwa

Bandari Kavu (ICDs) zinazo- Aidha, TASAC inasimamia mitaala vya
pokea mzigo wa makasha. mafunzo ya Mabaharia inayotolewa na Chuo

cha Bahari cha Dar es Salaam (DMI) ili
“Lengo la TASAC ni kumsaidia mkulima aliyeagiza kuhakikisha vyombo vya usafii  majini
pembejeo kutoka nje ya nchiama kusafirisha mazao vinaendeshwa na wafanyaka-
ya kilimo, mifugo na uvuvi kwenda nje ya nchi kufika Zi wenye utaalamu unaotakiwa.
kwa wakati na gharama nafuu”, alisema Bw. Mbwilo.

Akifafanua zaidi, Bw. Mbwilo alisema kuwa, TA-
SAC pia ina jukumu la Kudhibiti Huduma za Ban-
dari na Usafiri wa Majini ambapo shirika kishe-
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IMO yatoa mafunzo kwa Kamati ya

Ulinzi na Usalama wa Usafiri majini

Shirika la Bahari Duniani li-
metoa mafunzo ya siku mbili kwa
Kamati ya Kitaifa ya Ulinzi na Usala-
ma wa Usafiri majini ili kuwajengea
uwezo katika kutekeleza majukumu
yao ya kila siku.

Akizungumza katika Mafun-
zo hayo kwa niaba ya Katibu Mkuu
wa Wizara ya Uchukuzi Mkurugenzi
wa Miundombinu ya Usafiri Bw. Aron
Kisaka amesema mafunzo hayo yame-
lenga kuijengea uwezo Kamati hiyo ya
kitaifa ambayo ina jukumu kubwa la
kusimamia na kuishauri Serikali ipas-
avyo kuhusu masuala ya ulinzi na us-
alama wa baharini.

“Kamati inakabiliwa na baadhi
ya changamoto ambazo ni pamoja
na kushindwa kubadilishana taari-
fa na kuwa na uelewa tofauti kuhusu
Kikoa cha Bahari (Maritime Domain
Awarenes (MDA)) miongoni mwa
wanachama. Kama tunavyojua Kikoa

cha Bahari ni tofauti na kigumu ka-
tika matumizi udhibiti, utekelezaji wa
sheria, na hasa nyanja za kijeshi’alise-
ma Bw.Kisaka.

Aidha aliongeza kuwa, ka-
tika masuala mbalimbali ikiwemo
upashanaji habari baina ya wadau
waliopo katika kamati hiyo pamoja
na kuanzisha Kituo cha Pamoja cha
kupashana habari.

Aidha aliongeza kuwa kupi-
tia mafunzo hayo Kamati itawezesh-
wa kufikia utekelezaji wa majukumu
yake kwa kiwango kinachotakiwa na
kuwasaidia washiriki kupata maarifa
maarifa yanayohitajika hasa kujifun-
za kutoka nchi nyingine.

Nae mmoja wa wanakamati
hiyo kutoka Shirika la Uwakala wa
Meli Tanzania Bw. Emmanuel Msum-
va amesema mafunzo hayo yatasaidia
kuweka uelewa mpana wa masuala
mazima ya kupashana habari laki-

ni pia kuwa na kituo cha pamoja cha
kupashana habari.

Pia aliongeza kuwa katika ma-
funzo hayo wajumbe watapata fursa ya
kutengeneza kamati ndogondogo kuko-
ka katika Kamati ya Kitaifa ya Ulinzi na
Usalama wa Usafiri ili kuongea ufanisi
katika ufanyaji kazi za kila siku za kama-
ti hiyo.

S hirika la Bahari Duniani lime-
andaa semina hiyo ya siku mbili (18
hadi 19 Agosti 2022) katika Hoteli ya

imehudhuriwa na wajumbe mbalimbali
kutoka TASAC, TPA, TRA, ZMA, Po-
lice Marine, Wizara ya Mambo ya Nje
pamoja na Wizara ya Uchukuzi.
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TASAC mwenyeji Kongamano
la
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Shirika la  Uwakala wa
Meli Tanzania (TASAC) limekuwa
mwenyeji wa Kongamano la siku
mbili kujadili na kuweka mikakati ya
ulinzi wa bahari na maendeleo yake
ili kuwa na maendeleo endelevu lil-
ilofanyika katika Hoteli ya Bahari
na 17/8/2022.

Akizungumza wakati wa ku-
funga kongamano hilo Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa TASAC Wakili. Ra-
jab Moses amesema kuna umuhimu
wa kutunza mazingira ya Bahari ili
kuweza kusaidia kukuza Uchumi.

"Kuna umuhimu wa kulinda
mazingira ya Bahari ya Hindi pale
Bandari zinapojengwa kukuza uchu-
mi ili kuwa na maendeleo endelevu
katika nchi za ukanda wa magharibi
wa bahari ya Hindi", alisema Wakili
Moses.

Wakili Moses aliongeza kuwa chan-
gamoto ya uharibifu wa mazingira
haiepukiki wakati wa ujenzi wa
miundombinu ya bandari ili ku-
wafikia wateja.

“Wakati wa kujenga
bandari kuna shughuli nyingi sana
zinafanyika kama kukata mikoko
na kuchimba maeneo ya fukwe za
bahari lakini shughuli hizi inabidi
zifanywe kwa kiwango ambacho
hakiathiri mfumo tegemezi wa

Mkurugenzi wa Huduma za Shirika TASAC Wakili. Rajab
Moses akizungumza jambo wakati wa Kongamano la Kuja-
dili na kuweka mikakati ya ulinzi wa bahari na maendeleo

ujadili ulinzi baharini

bahari, viumbe vilivyomo na mabhi-
taji ya binadamu ili kutunza uhai wa
wa mazingira ya bahari na viumbe hai
vilivyomo” alisema Wakili Moses

Kogamano hilo lilihudhuriwa na
wataalamu 70 kutoka nchi wanachama
ambao ni Tanzania, Kenya, Msumbuyji,
Afrika Kusini, Comoro, Shellshell na
Madagascar.
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JOMHURTSY S MULNGS MO W, T MZAMIL
MIZaRA YA UJEND NAUCHUELZ
SHIRIEL LA Ui Ko Lo win, MELITA NZLNIL
TasnC

TAARIFS kv LIM M2

MAREREEBISHO YA SHER YA Lo ko ls win MELITANZ NG, SURS YA 4135
KUFITIE SHERIS %0 FEOHA MO, S50 MW k0 2022

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TA5AC) linapenda boujulisha umma buwa, kuanzia
tarehe 1 Julai, 2022, ligteke kza majukumy wa kipekee (exclusive mandate) va ugombogji na
uondoshaji wa shehena aina wa zilaha na wilipuzi, makinikia, kemikali zitumikazo kwenye

kampuni 2a uchimbaji madini, nyara za Serkali na wanyarma hai karra ilivesainizhwa katika
Sheria yva Uhitad hi wa Warnyama P on Sura va 223, Hatua hii inafuatia marekebisho va Sheria

wa Uwakala wa Meli Tanzania, Sura va 415 yaliye Anyika bopitia Shera va Fedha Ma. 5ya
mwaka 2022,

Aidha, kuanzia @rehe 1 Julai, 2022, TASAC hatatekeleza majukumu wa kipekes katiba
uw akala wa meli (shipping agency), uhakiki wa shehena (ship tallvng1na udhibiti wa nyaraka
23 wakala wa meli (docment control ©r shipping 3genoy’.

TASALC inawashukurm wateja wake, wadau wote na wananchi kwa wjumla kwa ushinkiano
wao wakati wa hutekeleza majukumu yake .

Imetolema na:

Mikurugerzi Mg
SHIRIRL LA Lo ko Lm i, MELT TAN 20 NG
02 Jd=i, 2022

PE=SF Carden Auerde Tower Budirg, 7F 22% Floors, Plol Ho . 2021, Caden Auer e DR Seel,
P.0. Box 525, oy Bz Sabeam - Tanoeanbs, Tel: + 2567277 27 3¢, Fax + 285777 427 313,
Bnalogf) Emscpo. b, Ik o g, kb B v e p o i
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SUMATRA S8 CCOS LIMITED
CHoMA CHO USHIRIES CHA A KBS HO, MIKOPO CHA SUMATRS To NZA M0

Fuwa Charma cha Ushinka wa Akiba na Mikopo cha kisa=a na Kuigwa Tanzania.

kFutoa hudurma za akiba na mikopo lwa Wanachama wake pamoja na kainua na
kusawisha hali va uchumi na maisha vwao kwa kuanzisha na kumiliki Chama
kidemokrasia na kuchangia migji na kakubali kayakabili matatiz o na kupata manufaa
kv a kufuata Shera, Kanuni na @ratibu 2a Wyama wa Ushinka.

Thamani va hi=ingi va Fudumi=ha Chama imeje ngwa katika Mihimili va:
(1  Kutoa huduma nzur na 2enye ufanisi ke a Wanachama kwa Uadilifa, Uaminitd,

Hakina Usawa.

(i1 Fubuni, kuboresha na kuendeleza huduma na bidhaa bora lwa Wanachama
giil  Fumia u@alamu katibka engozi na Kufaata misingi yva thkawala bora.
vl Kuendeszha Chama kwa weledi na kuiiata misingi w@ Whawala bora na

uwgjibikaji.

(w1  Fushirk katibka majulumo wa kdjamii kwa Umeja na Uehinkiano

Aina ya hikopo Fiasicha mkopo Iiudawa Fiba
Tshs. marejesho
Developrmerit 100,00 00 oo0 hefezi 36 127% kwa mwaka
[(Reducing balanc=]
BEducation 0,000 000 hofezi 12 :3"2; kwa mwaka Straight
ine
Emergency 2,000 000 hiezi S 1 .53:; lana mme zi

Form 2a kudjiunga zinapatibkana ofisi ya rasimili watu (HRE) au wasilliana na meneja
lupitia namba 0714 241 911, huombaji atatakiwa kulipia kiasi Tsh S0000 kama

gharama z3 kudjiunga na SACCOS

Faida za kujungana S8 CCOS
Fuluz a utarmaduniwa kujimekea akiba leo hii na kowekeza au kusaidia amilia ya ko

baadae.

L

Fupata mikopo yvenywe masharti nuiiu.
Kupata ushaun juu ya matumizi na uwekzz 3ji bora wa mikopo wanayochukua
Futatua changamoto mbalimbali za kifedha kwa wanacham

Fushiriki katika maso ko vwa mitaji na kupata faida.




Afisa Mfawidhi wa Shirika la Uwakala
wa Meli Tanzania mkoani Tanga
Bw. Christopher Shalua, akikabidhi
Cheti cha Ubora,

Leseni na jaketi za kujiokolea kwa
chombo cha MV BURDOZA

Chongoleani na M/ kiti wa

| Vijana wa kikundi cha Burdoza Youth

cha Chongoleani mkoani Tanga. Zoezi
hili ni katika

| kuhamasisha usalama kwa vyombo vya

usafiri maji.




TANGA

Wananchi waaswa
kuzingatia
Usalama wao katika
vyombo vya maji

Shirika la uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) limetoa wito
kwa wananchi kutekeleza maagizo
mbalimbali yanatolewa kwa wasifiri
wa majini ili kuondoa changamoto
kadhaa hali ambayo inaweza
kuhatarisha maisha.

Akizungumza katika maonyesho
ya 9 ya utalii na biashara
yaliyofanyika mkoani Tanga

Afisa Mfawidhi wa TASAC Kapten
Christopher Shalua alisema
shirika linaendelea kutoa elimu
kwa wamiliki wa vyombo vya
kusafirisha abiria pamoja na abiria
kuhusu Usafiri salama ili kuepuka
athari ambazo zinaweza kujitokeza
na hatimaye kughalimu maisha ya
binadamu.

Aidha ameongeza kuwa wame-
kuwa wakishirikiana na kamati
za ulinzi na usalama pamoja na
viongozi wa serikali za mitaa
kudhibiti abiria kutumia

vifaa ambavyo havijaruhusiwa,
kudhibiti bandari bubu ambazo
zimekuwa zikitumika kusafirisha
abiria pamoja na mizigo kwa njia
zisizo rasmi.

Nae Afisa Uhusiano mwand-
amizi kutoka shirika hilo Amina
Miruko amebainisha kwa kuzin-
gatia majukumu yao wamekuwa
wakifuatilia bandari zote hapa
nchini ikiwemo bandari kavu
kwa lengo la kuhakikisha usala-
ma wa raia na kudhibiti mianya
yote ya usafirishaji unaokiuka
sheria.

Aidha amewataka wananchi
pamoja na wamiliki wa vyombo
vyote vya usafirishaji wa mizigo
pamoja na abiria kufuata sheria
za usafirishaji hapa nchini sam-
bamba na kurasimisha bandari
zote bubu.

“Kikubwa tunachokifanya ni ku-
endelea kushirikiana na mamla-
“Tumekuwa tukitoa elimika ya bandari hapa nchini kutoa
kwa wasafiri na wamiliki  elimu kwa wananchi pamoja na
kuhakikisha kuwa wamiliki wa

hawahatarishi maisha yayombo ambapo ni pamoja na
watu ikiwemo matumizi kukagua vyombo vyote vinavyo-
sahihi ya maboya licha ydumika kwa kupanga au kustuki-
kuwa muitikio sio mzurka na kuhakikisha kuwa bandari
sana kwa wananchi na wazote bubu zilizopo zinafuata she-
miliki wa vyombo hivyo” ria kwa kurasimishwa” amese-
amebainisha Shalua. ma Mwiruko.
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Rachel Msanga
Afisa Manunuzi Mwandamizi

i

Alex Shelutete

Dereva Mwandamizi

Ally Masanja

Dereve Mariam Mwayela

Afisa Mahusiano Mwandamizi

Godfrey Chegere

Baharia Mwanasheria

Lilian Karumuna
Mhasibu Mwandamizi

Mariam Mwayela
Afisa Mahusiano Mwandamizi

Mustafa Juna
Afisa TEHAMA




AFYA YAKO

opondoo muhimu

kuhusu mtindo bora wa
maisha ili kuzuia na

kukabiliana na saxatani

Kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania

Saratani na matibabu yake huweza kumfanya mtu
kuwa dhaifu. Ni muhimu sana kwa mgonjwa wa
saratani kuzingatia ulaji bora na kufuata mtindo bora
wa maisha kwa sababu unasaidia sana kupungu-
za madhara ya ugonjwa kabla, wakati na baada ya
tiba. Hata kwa wale waliugua na kupona saratani
wanahitaji kudumisha mtindo bora wa maisha ili
kupunguza uwezakano wa saratani kurudi tena.

2.Punguza matumizi ya nyama nyekundu.

Kwa wale wanaotumia nyama nyekundu, ni
muhimu kuitumia kwa kiasi, isizidi nusu kilo
kwa wiki. Nyama nyekundu ni pamoja na ile ya
ng’ombe, mbuzi, kondoo na nguruwe. Ni vyema
kutumia nyama nyeupe kama samaki au kuku.
Epuka matumizi ya nyama zilizosindikwa.

Hivyo ni muhimu kila

. . . : Nyama zilizosindikwa ni pamoja na zile zilizo-
mmoja kuzingatia ushauri ufuatao:

hifadhiwa kwa kuongezwa chumvi, mafuta,
kemikali au kukaushwa kwa moshi. Nyama hizi
zimeonekana kuongeza uwezekano wa kupata
saratani. Nyama hizo ni paomoja na nyama za
makopo, soseji (hotdogs), bekoni (bacon) n.k.

1.Tumia vyakula vitokanavyo na mimea Zaidi:

Kula mboga-mboga na matunda kwa wingi kila siku.
Kula mboga-mboga za kijani, njano, nyekundu,
zamabarau na rangi nyingine zilizopikwa anga- ) ,
lau ujazo wa kikombe kimoja katika kila mlo. Tumia _ "i’ - \%b,
pia mboga zisizopikwa, kama vile saladi, nyanya, b :

matango n.k; hakikisha mboga-mboga zinazoliwa
mbichi zinaoshwa vizuri kwa maji safi na salama.
Kula matunda ya aina
mbalimbali angalau tunda moja katika kila mlo.
Kumbuka matunda halisi ni bora kuliko juisi.
Kumbuka mchanganyiko wa mboga-mboga au
matunda yenye
rangi  mbalimbali  huongeza  ubora  wake.

Hakikisha katika kila mlo unatumia nafaka zisizoko-
bolewa kama vile unga wa mahindi wa dona, mchele
wa blauni (usiong’arishwa), unga wa ngano usio-
kobolewa/usiong’arishwa au ngano isiyosagwa,
pia ulezi, mtama au uwele kwani havikobolewi; na
Tumia vyakula mbalimbali vya jamii ya kunde
kama vile maharagwe, kunde, njegere kavu,
njugu mawe, dengu, choroko na mbaazi.




3.Kuwa na uzito wa mwili wa wastani
Uzito wamwili uliozidi kiasi sio tu huchan-
gia kuongeza uwezekano wa kupata saratani,
bali pia huongeza hatari ya uvimbe wa saratani
kurudi hata pale ambapo  ulishatolewa.
Unene uliozidi kiasi pia huongeza
uwezekano wa kupata maradhi mengine sugu.
Ni muhimu kuwa na uzito wa wastani lakini pia
usipungue kuliko invyotakiwa. Kwa mtu mzima ni
vizuri kuwa na uzito wenye uwiano wa uzito na
urefu (BMI) kati ya 21 na 2. (Pata ushauri Zaidi

kuhusu BMI kutoka kwa
mtaalamu wa afyallishe).
Punguza ulaji wa vyakula vinavyochangia

ongezeko la uzito wa mwili kwa haraka hasa
vile vyenye mafuta mengi au sukari nyingi.
Mafuta yatumike kwa kiasi kidogo.
Mafuta huupatia mwili nishati-lishe na pia
husaidia utumikaji mzuri wa baadhi vya
virutibishi mwilini, lakini huhitaji kwa kiasi kidogo.
Epuka  vyakula vyenye mafuta  mengi.
Vyakula hivyo ni pamoja na vile
vinavyopikwa  kwa  kudumbukizwa  kwenye
mafuta au kukaangwa kwa mafuta
mengi. Vyakula hivyo ni  kama chips,
vitumbua, maandazi, sambusa,
chapati nk. Vyakula hivi ni bora kuviepuka au
viliwe mara chache na kwa kiasi kidogo sana.

Epuka matumizi ya vinywaji,
asusa au vyakula vyenye sukari
nyingi kama soda, juisi bandia (vinywaji hivi ni
mchanganyiko wa maji, rangi, sukari na
ladha bandia), chokoleti, keki, ice-cream nk.

Kama unaongezeka uzito kuliko kawaida,
epuka ulaji wa asusa (vitafunwa) zenye
nishati-lishe nyingi kati ya mlo na mlo na
badala yake ongeza vyakula vyenye
makapi-mlo kwa wingi kama
matunda, mboga-mboga na
nafaka zisizokobolewa/zisizong’arishwa
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4.Epuka matumizi ya pombe

Pombe imeonekana kuongeza uweze-
kano wa kupata aina nyingi za saratani hasa
zile za mdomo, koo, matiti na tumbo. Hivyo
kutokana na uhusiano wake na saratani,
inashauriwa kuepuka pombe sio tu katika kuzuia
bali pia kupunguza uwezekano wa hali ya afya
ya mtu mwenye saratani kuwa mbaya zaidi.
Pombe huweza kuingilia
umeng’enyaji wa chakula na ufyonzaji wa
virutubishi mwilini, na pia huingilia uhifadhi
wa baadhi ya vitamini na madini mwilini.

5.Fanya mazoezi ya mwili

Kufanya mazoezi ya mwili kila siku
kumeonekana kuzuia saratani za aina
nyingi. Kutofanya mazoezi ya mwili
kumeonekana kuongeza uwezekano
wa kupata saratani na pia kuchangia
ongezeko la wuzito wa mwili. Mazoezi ni
paomoja na kutembea, kufanya kazi za

nyumbani kama vile bustani, ku-
fua, kufanya usafi n.k.
Fanya mazoezi kila siku kuufanya

mwili kuwa mkakamavu pamoja na kusaid-
ia chakula kuyeyushwa na kufanya kazi vizuri.
Anza kwa kufanya mazoezi ya
mwili ya wastani kama vile kutembea
harakaharaka angalau dakika 30 kila siku
na mwili ukishazoea, ongeza hadi kufikia
dakika 60 kila siku. Kama unafanya mazoezi ya
nguvu sana, basi iwe angalau dakika 30 kila siku.
Punguza sana mtindo wa maisha ambao
unakufanya uketi bila mazoezi kama Vvile
kuangalia televisheni kwa muda mrefu au
2kufanya kazi ukiwa umeketi kwa muda mrefu.
Kwenye jengo la gorofa tumia ngazi badala ya lifti.




Cheka kidogo 1

Wazee wengi ni watata na wanakuwa manunda sana wakiwa nyumbani. Sio rahisi sana
kupiga stories na dingi kila wakati.

Lakini siku hizi muda pekee ambao unaweza kuzoeana na dingi ni pale unapomfundisha kutumia
simu ya janja yaani simu za kupangusa.

Huwa wanakuwa wapole sana aisee yaani hapa unaweza hata kumwagiza maji ya kunywa na akaku-
letea huku umepiga nne kwenye kochi!

Chezea simu za kupangusa
Katika hospitali moja ya vichaa kulikuwa na vichaa kadha wa kadha waliokuwa wakipata
matibabu ya akili. Daktari wao alikuwa anajitahidi kwa hali na mali kuhakikisha wagonjwa wake

wa akili wanapona na kurejea hali yao ya kawaida!

Siku moja aliamua kuwapima ili ajue ni wangapi wanapata unafuu au wamepona. Basi daktari huyo
aliamua kuwafungia wale vichaa kwenye chumba kisha akachora picha ya mlango ukutani.

Baada ya kuuchora vizuri akawaambia wale vichaa waende mlangoni akionyesha ule mchoro wa
mlango uliopo ukutani. Vichaa wote wakakimbilia pale ukutani na kuanza kusukumana wakigombea
kutoka isipokuwa kichaa mmoja alibakia kakaa anawaangalia wenzake. Daktari akahisi labda Yule
kichaa kapona na kaona haiwezekani kutoka kwani ule haukuwa mlango bali ulikuwa mchoro ukuta-

ni.

Mazungumuzo yao yalikuwa hivi:
Daktari: Wewe mbona umekaa hutaki kutoka nje?
Kichaa: Nawashangaa hao vichaa!
Daktari: Kwa nini wawashangaa?
Kichaa: Naona wanaumizana bure hapo wakati ufunguo wa huo mlango ninao mimi!

Jamaa alimwaga mkewe kwamba anaenda Songea kwa ajili ya semina ya siku saba.
Kumbe alihamia kwa mchepuko wake nyumba ya jirani.

Alipoamka siku ya kwanza, aliamua kuchungulia hali inayoendelea nyumbani kwake kwa sababu
haikuwa mbali sana na pale alipokuwa amesafiria!

Ghafla alitahayari kumwona jamaa mmoja anatoka nyumbani kwake kavaa taulo lake huku anapiga
mswaki na akiwa amebebwa na mkewe.

Uzalendo ukamshinda akambwatukia jamaa huku akimwuliza, “wewe ni nani?” Jamaa akajibu,
“mambo ya mjini haya jamaa yangu. Mume wa huyu demu kasafiri kaenda Songea, najivinjari kiaina
hapa.”

Kwa uchungu yule mume aliyesafiri kwenda Songea akajibu kwa uchungu, “mshenzi mkubwa, ngoja
nirudi kutoka semina Songea nakuua.”




TASAC yatoa neno kwa wakuu wa wilaya
mhkoani Tanga

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) Iimetoa wito kwa Wakuu wa wiIaya za Mkoa wa Tanga
maeneo yao kupakiaabiriailinao waweze kuwa sehemu ya mkakatiwa kuhakikishawanaokoamaishayaabiria.

Wito huo ulitolewa na Afisa Mfawidhi wa Shirika Mkoa wa Tanga Nahodha Christopher Shalua wakati
akizungumza na waandishi wa habari wakati wa maonyesho ya 9 ya biashara na Utalii yaliyofanyika
kwenye viwanja vya Mwahako Jijini Tanga.

Nahodha Shalua aliongeza iwapo viongozi hao watashiriki kwenye suala hilo itakuwa ni mwarobaini wa
kudhibiti vyombo ambavyo havijaruhusiwa kisheria kufanya shughuli za kubeba abiria na hivyo
kuondokana na matukio mbalimbali anayoweza kujitokeza ikiwemo ajali za majini.

“Sisi kama Shirika Kabla hatujachukua sheria inabidi tuwaelemishe watu hivyo tumejitahidi sana kutoa
elimu kwa maeneo sugu ya watu wanaosafiri kupitia majahazi katika maeneo ya Mkwaja, Kipumbwi na
Pangani kwa wamiliki na manahodha wa vyombo”alisema Nahodha Shalua.

Nahodha Shalua alisema wanapopewa leseni zinakuwa na masharti kwamba chombo chako ni cha mizigo
na hakiruhusiwi kubeba abiria hivyo wanapovunja sheria wanachukuliwa hatua kali ikiwemo
kutozwa faini na kuwapeleka mahakamani au vyote viwili kwa pamoja.

Alisema kubwa zaidi ni wao kutambua kwamba wana wajibu wa kuhakikisha hawavunji sheria na
kuhatarisha usalama wa watu wanaotumia vyombo hivyo kwa sababu havijakidhi vigezo ambavyo
vinatakiwa kubeba abiria.

“Kama unavyofahamu eneo la Mwambao wa Bandari ya Tanga ni kubwa sanana tunategemea viongo-
Shalua.

Hata hivyo alisema wamiliki wa vyombo vya majini na waendesha vyombo hivyo wanapaswa kuzingatia
masharti ya leseni yao kwa wasafiri kwa kuwaeleza kwamba hawatakiwi kupanda kwenye majahazi ya
mizigo kwa sababu hakuna mtu anayewalazimisha

Awaliakizungumza Afisa Uhusiano Mwandamizi wa TASAC, Amina Miruko alisema wataendelea
kushirikiana na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana
na suala hilo alisema pia watahakikisha Bandari Bubu zilizopo kwenye maeneo mbalimbali hapa nchini
zinarasimishwa pale inapobidi na urasimishaji unaofanyika unakuwa rasmi ikiwemo kufanya kaguzi za
kushtukiza na kupanga.
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